BÀI GIỚI THIỆU SÁCH THÁNG 12
CUỐN SÁCH: TRONG GIA ĐÌNH
Kính thưa các thầy, cô giáo cùng toàn thể các em học sinh yêu quý!
Đến với buổi giới thiệu sách hôm nay, Thư viện nhà trường trân trọng giới thiệu cùng quý bạn đọc cuốn sách “Trong gia đình”. Sách được viết bởi Hector Malot.
Hector Malot sinh năm 1830 là nhà văn lớn của nước Pháp. Từ nhỏ, ông đã say mê văn học. Lớn lên, tuy học luật nhưng ông vẫn theo đuổi văn chương. Ban đầu ông viết về những chuyến du lịch ngắn. Sau đó ông thường đi vào đề tài Hôn nhân và Gia đình. Hector Malot viết khoảng hơn 70 tác phẩm. Ông mất vào năm 1907.
“Trong gia đình” kể về cuộc đời của cô bé Perin sớm mồ côi cha mẹ. Một mình giữa những người xa lạ với bao khó khăn, nguy hiểm phía trước, liệu Perin sẽ đối phó ra sao? Với bao nỗi kinh hoàng, khiếp hãi, Perin đã từng ở giữa rừng sâu trong đêm tối. Mệt mỏi, đói khát làm em kiệt sức, bất tỉnh. Một sự tình cờ kì diệu đã kéo em về với cuộc sống.
Nhờ siêng năng, tận tụy và ham học hỏi nên Perin được ông Vunphran và nhiều người tin tưởng. Perin đau xót khi biết mối bất đồng giữa ông nội và cha em - Người con trai duy nhất của ông. Một số người tìm mọi cách ngăn cản mối liên hệ giữa cha con ông Vunphran để dễ dàng chiếm đoạt tài sản. Liệu họ có thực hiện được ý đồ đó không? Và cô bé Perin thiếu kinh nghiệm sẽ ra sao trước sự theo dõi, bao vây, đe dọa, dụ dỗ từ nhiều phía. Còn ông Vunphram khắc nghiệt đã từng lên án mẹ con Perin có còn khăng khăng “...chẳng bao giờ coi nó là cháu... Bác căm ghét nó cũng như đã căm ghét con mẹ nó...", có thể mở rộng vòng tay đón cô cháu nội Perin về TRONG GIA ĐÌNH chăng? Là nhà văn viết truyện thiếu nhi rất có duyên nên Hector Malot được bạn đọc Pháp và nhiều nước trên thế giới yêu mến. Dựa trên sự quan sát tinh tế, sự phân tích tổng hợp những hành động bí ẩn của con người và bằng sự khám phá thể giới thiên nhiên với muôn điều kỳ diệu... với lối hành văn trong sáng pha chút di dỏm, Hector Malot sẽ cuốn hút và làm say mê bạn đọc khi đọc tác phầm.
“Trong gia đình” gồm hai phần, mỗi phần có các tựa đề hợp với cốt chuyện như:
Phần I: Tình mẹ con; Lên đường thôi; Điều bất ngờ kỳ diệu; Sống với thợ thuyền; Rôbinxơn tí hon.
Phần II: Được tin cậy; Theo dõi và bao vây; Bức màn bí mật; Chờ mong... tuyệt vọng; Chiếc đũa thần của nàng tiên.
Cách hành văn của Hecto Malot có đôi chút hóm hỉnh, trong sáng, cách xây dựng nhân vật có cá tính rất riêng đã mang đến cho “Trong gia đình” một hơi thở độc đáo và tuyệt vời.
Nếu bạn đang cảm thấy mất thăng bằng hay quá mệt mỏi với những lo toan của cuộc sống thì bạn hãy đọc “Trong gia đình” để khiến đầu óc thanh thản và tìm lại một chút niềm tin cho chính mình. Mong rằng tập sách này vừa giúp các bạn giải trí, vừa bồi dưỡng phát huy những tình cảm tốt đẹp của con người. Bạn sẽ rất dễ dàng tìm được cuốn sách ở thư viện trường Tiểu học Cẩm Phúc. Hãy để những cuốn sách hay dẫn đường cho bạn như “Trong gia đình”.
Mỗi trang viết là một cảm nhận, một chia sẽ đầy thú vị mà Cô không thể giới thiệu hết trong khoảng thời gian có hạn. Mời các bạn hãy cùng tìm đọc, cảm nhận, làm giàu thêm vốn hiểu biết, kỹ năng sống, ý chí, nghị lực, cái nhìn lạc quan và đặc biệt là niềm TIN YÊU của bản thân mình nhé!
Hẹn gặp lại các bạn trong chuyên mục giới thiệu sách tuần tới.
Xin chân thành cảm ơn!
STKC-01094