Thực hiện công văn số 30/SDGĐT – VP, ngày 04/01/2024 của Sở Giáo dục và Đào tạo tỉnh Hải Dương về việc tăng cường các biện pháp phòng, chống dịch bệnh mùa Đông Xuân, sáng ngày 15/01/2024 cán bộ phụ trách y tế Trường TH Cẩm Phúc tổ chức tuyên truyền dưới cờ cách “Phòng chống dịch bệnh mùa Đông – Xuân”
Kính thưa! Các thầy cô giáo cùng toàn thể các em học sinh thân mến!
Mùa đông tiết trời lạnh, khí hậu lúc khô hanh, lúc lại ẩm ướt, là điều kiện rất thuận lợi cho vi khuẩn gây bệnh sinh sôi và phát triển. Đây là thời điểm thuận lợi làm tăng các bệnh ở trẻ, nhất là ở những trẻ có hệ miễn dịch kem và không chú trọng đến các biện pháp bảo vệ cơ thể trước thời tiết lạnh, và trong thời điểm giao mùa.Trong vô số các bệnh phát tác mạnh vào mùa đông, thì các bệnh hô hấp, như viêm họng, viêm mũi, viêm phổi hoặc các bệnh dễ lây truyền như cúm A, sốt phát ban, sởi- Ru benla là hay gặp nhất. Gần đây ở trường tiểu học của chúng ta và trên địa bàn xã đang xuất hiện nhiều bệnh nhân sốt và cảm cúm khiến các bậc phụ huynh lo lắng, nhiều em phải nghỉ học ít nhất vài ngày, có trường hợp kéo dài cả tuần hoặc có bạn đến trường thì bị sốt bị mệt phải xuống phòng y tế của nhà trường để được chăm sóc ).
Do vậy trong buổi sinh hoạt đầu tuần hôm nay tôi gửi đến đến các thày cô và các em một số biện pháp phòng chống dịch bệnh mùa đông xuân.
Như chúng ta đã biết đường hô hấp chính là nơi mà nhiều mầm bệnh (vi rút, vi khuẩn) dễ dàng xâm nhập khi chúng ta hít thở. Đối với trẻ em, đường thở ngắn và hẹp nên mầm bệnh dễ lây lan hơn. Đặc biệt là trẻ dưới 10 tuổi, bệnh đường hô hấp xảy ra thường xuyên do sức đề kháng và khả năng chịu lạnh kém. Chính vì vậy, trẻ đễ bị mắc bệnh bởi sự tấn công của các mầm bệnh xâm nhập từ bên ngoài khi thời tiết lạnh.
Một số bệnh thường gặp vào mùa đông:
* Viêm họng cấp tính:
– Bệnh thường xảy ra vào mùa đông, mùa xuân, gặp cả ở người lớn và trẻ em. Triệu chứng đầu tiên là đau họng khi nuốt, sốt, khàn tiếng, ho do bị kích ứng ở đường hô hấp trên, có thể kèm theo sổ mũi.
– Nguyên nhân gây bệnh thường thấy do loại vi khuẩn liên cầu tan máu Beta nhóm A, có nhiều trường hợp do vi rút. Nếu không được chữa trị hiệu quả, bệnh có thể dẫn đến viêm phổi, viêm khớp, biến chứng tại cơ tim và van tim hay còn gọi là thấp tim.
* Viêm amidan
– Triệu chứng đầu tiên khi bị viêm amindan, chúng ta sẽ cảm thấy khó nuốt, đau trong họng, cơn đau đôi khi kéo dài nhiều giờ đồng hồ. Trẻ có thể lạc giọng hoặc mất hẳn giọng nói, cảm thấy rất mệt mỏi và có thể sốt cao hơn 38oC.
– Bên cạnh đó, khi bị viêm amidan ta sẽ cảm thấy miệng khô đắng, lưỡi trắng, niêm mạc họng đỏ và góc hàm có thể nổi hạch.
– Trong trường hợp bị viêm amidan mãn tính trẻ sẽ ngáy khi ngủ và chủ yếu thở bằng miệng. Khi nói chuyện, trẻ sẽ phát âm giọng mũi hoặc khó khăn khi phát âm. Tình trạng viêm amidan mãn tính nếu không được điều trị kịp thời có thể gây ra hội chứng ngưng thở khi ngủ và sẽ ảnh hưởng đến chức năng của tai.
* Cúm:
– Trẻ em là nhóm mắc căn bệnh này nhiều do sức đề kháng chưa hoàn thiện khiến vi rút cúm dễ dàng gây bệnh. Khi bị cúm, mầm bệnh là các vi rút cúm lây trực tiếp do tiếp xúc, giao tiếp hàng ngày, đặc tính vi rút là sinh sôi nảy nở nhanh nên có số lượng ồ ạt tấn công cơ thể, nhất là những trẻ có hệ miễn dịch yếu.
– Triệu chứng thường thấy như sốt nhẹ, có thể ớn lạnh, đau đầu, chóng mặt, ho, đau họng, nghẹt mũi, chán ăn, đặc biệt là hắt hơi nhiều và chảy nước mũi trong. Tùy theo sức đề kháng của cơ thể mà thời gian bệnh kéo dài hay rút ngắn, giảm nhẹ hoặc nghiêm trọng hơn. Thậm chí, một số bệnh cúm diễn tiến nhanh và ồ ạt có thể khiến trẻ bị viêm phổi, suy hô hấp dẫn đến tử vong.
* Để phòng bệnh hô hấp chúng ta cần lưu ý một số vấn đề sau:
– Giữ ấm cơ thể khi thời tiết trở lạnh ở các vị trí quan trọng như bàn chân, bàn tay, ngực, cổ, đầu, đeo khẩu trang nhất là khi chúng ta đi ngoài trời vào buổi tối hoặc sáng sớm,
– Không nên tiếp xúc với người có biểu hiện bị cúm, viêm đường hô hấp và những chỗ đông người ngột ngạt, có khói thuốc lá.
– Uống nước ấm, tránh ăn những thức ăn lấy trực tiếp từ tủ lạnh như: kem, đá.
– Tăng cường dinh dưỡng với thực đơn cân đối của các nhóm dưỡng chất như: Tinh bột, chất đạm, chất béo và rau củ quả.
– Bổ sung đầy đủ vitamin và khoáng chất có chứa nhiều trong các loại rau củ quả. Đây là những dưỡng chất quan trọng vừa giúp các em phát triển hoàn thiện cả về thể chất lẫn tinh thần cũng như tăng cường hệ miễn dịch.
– Ngoài ra chúng ta còn cần phải thường xuyên giữ gìn vệ sinh cơ thể, vệ sinh môi trường sạch sẽ, rửa tay thường xuyên bằng xà phòng để phòng bệnh.
Trời lạnh cũng là điều kiện thuận lợi cho các bệnh dễ lây truyền như sởi, sốt phát ban, cúm A và đặc biệt là chúng ta vẫn hết sức cảnh giác và luôn luôn chú ý đề phòng dịch bệnh nguy hiểm Covid – 19. Thông điệp 2K “ Khẩu trang và khử khuẩn “ luôn có giá trị và hiệu quả trong phòng chống các bệnh nói chung và bệnh lây truyền do vi rút và vi khuẩn nói riêng.
Kính thưa các thầy cô và các em!
Xin được nhấn mạnh với các em là thời tiết lạnh cộng với mưa ướt sẽ rất dễ bị nhiễm bệnh. Trong tuần vừa qua, có hôm trời mưa nhưng trong giờ ra chơi đã có một số bạn ra sân chạy nhảy ngoài mưa, như vậy bị ướt sẽ làm các em ngấm lạnh đễ nhiễm bệnh và mưa ướt gây trơn.trượt dễ ngã gây ra tai nạn như xước da, bầm tím tay chân. Vì vậy các em không lên chạy nhảy nô đùa ngoài trời mưa.
Tôi mong rằng sau buổi tuyên truyền ngày hôm nay, các thày cô và các em học sinh đã trang bị thêm cho mình những kiến thức phòng các bệnh hay gặp trong mùa đông hiệu quả nhất, để chúng ta luôn đảm bảo đủ sức khỏe trong vui chơi và học tập.
Một số hình ảnh buổi tuyên truyền:
![](/null/viet_tin/images/2_1(2).jpg)
![](/null/viet_tin/images/2_3.jpg)
Nguyễn Thị Hương